Làm giấy khai sinh cho con tại đức

Nguyện vọng của chúng tôi là: Làm khai sinh cho con tại Việt Nam nhưng đăng ký cho con vừa mang quốc tịch Đức, vừa mang quốc tịch Việt Nam. Liệu điều này có phù hợp luật ở Việt Nam và Đức không? Có làm được không? 2. Trong văn bản Mẫu thỏa thuận quốc tịch cho con, có: “Cùng thỏa thuận đồng ý lựa chọn quốc tịch Việt Nam cho con chúng tôi là :…..” bên trên ghi “thỏa thuận lựa chọn quốc tịch Việt Nam cho con” và phía dưới tôi ghi quốc tịch con là Đức. Như vậy có đúng không tôi không hiểu chỗ này, mong được tư vấn ạ. 3. Sau khi điền đầy đủ vào văn bản mẫu, chúng tôi phải gửi văn bản đó sang đại sứ quán Việt Nam tại Đức xác nhận chữ ký hay gửi cho cơ quan chức năng nào của Đức? Và khi gửi thì yêu cầu họ làm gì ? Viết thêm gì ạ? Trân trọng cảm ơn Luật sư

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn tới công ty Luật Minh Gia, với trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau: Theo quy định của Luật quốc tịch sửa đổi, bổ sung 2014 về việc cấp quốc tịch cho trẻ em sinh ra trên lãnh thổ Việt Nam. Điều 16. Quốc tịch của trẻ em khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam 1. Trẻ em sinh ra trong hoặc ngoài lãnh thổ Việt Nam mà khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là người không quốc tịch hoặc có mẹ là công dân Việt Nam còn cha không rõ là ai thì có quốc tịch Việt Nam. 2. Trẻ em khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là công dân nước ngoài thì có quốc tịch Việt Nam, nếu có sự thỏa thuận bằng văn bản của cha mẹ vào thời điểm đăng ký khai sinh cho con. Trường hợp trẻ em được sinh ra trên lãnh thổ Việt Nam mà cha mẹ không thỏa thuận được việc lựa chọn quốc tịch cho con thì trẻ em đó có quốc tịch Việt Nam. Như vậy, tại thời điểm bạn sinh tại Việt Nam và thời điểm đăng ký khai sinh giữa bạn và chồng thỏa thuận về việc cho con mang quốc tịch Việt nam thì con bạn sẽ có luôn quốc tịch Việt Nam trong quá trình làm thủ tục đăng ký khai sinh. Thứ hai, về văn bản mẫu thỏa thuận quốc tịch cho con Bạn cần hiểu rõ văn bản này là tại thời điểm đăng ký khai sinh cho con tại Việt Nam thì giữa bạn và chồng cần thỏa thuận với nhau có hay không đồng ý cho con mang quốc tịch Việt Nam nên nếu đã thỏa thuận đồng ý cho con mang quốc tịch Việt Nam thì bên dưới của văn bản cũng bắt buộc phải ghi quốc tịch Việt Nam mà không phải ghi quốc tịch Đức. Thứ ba, về việc cho con mang thêm quốc tịch Đức thì cần xem xét pháp luật Đức có cho phép song tịch hay không. Trường hợp cho phép thì bạn làm thủ tục xin nhập quốc tịch Đức cho con và trong thời hạn 02 năm, kể từ ngày con bạn có quốc tịch nước ngoài, bạn phải thông báo cho Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài hoặc Sở Tư pháp địa phương nơi vợ chồng bạn cư trú biết việc con bạn có quốc tịch nước ngoài (theo Điều 21, Khoản 2 Nghị định 97/2014/NĐ-CP).

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về việc làm giấy khai sinh, nhập quốc tịch cho con có yếu tố nước ngoài?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng CV P.Gái-công ty Luật Minh Gia.

Related Posts