Bạn Huỳnh Anh Kiệt hỏi : Tôi muốn mua thẻ bảo hiểm y tế thì mua ở đâu và gia hạn thẻ thế nào ( tôi ở TP.Hồ Chí Minh ) ?
Công ty Luật TNHH YouMe vấn đáp :Điều 31 Quyết định 595 / QĐ-BHXH phát hành quy trình tiến độ thu bảo hiểm xã hội ( BHXH ), bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn thương tâm lao động – bệnh nghề nghiệp ; quản trị sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế lao lý về người tham gia như sau :

Người chỉ tham gia bảo hiểm y tế:

3.1. Kê khai hồ sơ : kê khai hồ sơ theo lao lý tại Điều 25, Khoản 4 Điều 27 và nộp hồ sơ như sau :Người tham gia do tổ chức triển khai BHXH đóng bảo hiểm y tế : nộp hồ sơ cho Ủy Ban Nhân Dân xã hoặc cho cơ quan BHXH. Đối với người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp khi cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế : nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH .b ) Người tham gia do ngân sách nhà nước đóng bảo hiểm y tế : Nộp hồ sơ cho Ủy Ban Nhân Dân xã .Trường hợp kiểm soát và điều chỉnh thông tin nộp hồ sơ cho Ủy Ban Nhân Dân xã hoặc cho cơ quan BHXH .Người đã hiến bộ phận khung hình : Nộp Giấy ra viện cho cơ quan BHXH .

c) Người được ngân sách nhà nước hỗ trợ một phần mức đóng bảo hiểm y tế: nộp hồ sơ cho Đại lý thu hoặc cho cơ quan BHXH. Đối với học sinh, sinh viên đóng bảo hiểm y tế theo nhà trường thì nộp hồ sơ cho nhà trường.

d ) Người tham gia bảo hiểm y tế theo hộ mái ấm gia đình : Nộp hồ sơ cho Đại lý thu hoặc cho cơ quan BHXH .Bạn đọc không cung ứng rõ là đối tượng người tiêu dùng nào nên chúng tôi không hề tư vấn cụ thể. Bạn có thế so sánh theo lao lý nêu trên để vận dụng cho trường hợp của mình .Về gia hạn thẻ bảo hiểm y tế : Mục 2 Công văn 2834 / BHXH-QLT của bảo hiểm xã hội TP Hồ Chí Minh về việc gia hạn thẻ bảo hiểm y tế hộ mái ấm gia đình pháp luật như sau :2. Trường hợp Đại lý thu Ủy ban nhân dân xã, phường không đảm nhiệm trực tiếp hồ sơ, tiền của người dân thì hướng dẫn người dân chuyển tiền vào thông tin tài khoản cơ quan BHXH Q., huyện, ghi rõ họ tên, mã số BHXH ( BHXH thành phố Quận Thủ Đức, Q., huyện hướng dẫn và cung ứng thông tin thông tin tài khoản cho Đại lý thu ). Hoặc hướng dẫn người tham gia triển khai gia hạn thẻ BHYT hộ mái ấm gia đình trực tuyến tại :

– Ứng dụng trên thiết bị di động, Ngân hàng trực tuyến tại website thuộc hệ thống Ngân hàng TMCP Đầu tư và Phát triển Việt Nam (BIDV) và Ngân hàng TMCP Ngoại thương Việt Nam (Vietcombank);

– Cổng Dịch Vụ Thương Mại công Quốc gia ( dichvucong.gov.vn ) ;- Cổng thông tin điện tử BHXH Nước Ta ( dichvucong.baohiemxahoi.gov.vn ) ;Như vậy, bạn gia hạn thẻ bảo hiểm y tế tại những cơ quan theo những lao lý nêu trên. Nếu bạn gia hạn thẻ bảo hiểm y tế hộ mái ấm gia đình thì hoàn toàn có thể gia hạn trực tuyến .

Write a Comment