Dân trí

Nhiều người vẫn hiểu sai khái niệm “đi xe không chính chủ”, dẫn tới tâm lý hoang mang, nơm nớp lo bị CSGT xử phạt, thậm chí có người tỏ thái độ bất bình cho dù thực tế chưa hề bị phạt.

Đi xe không chính chủ: Khi nào bị CSGT xử phạt? Khi nào cần sang tên? - 1
tin tức từ 1/1/2022, CSGT khởi đầu phạt lỗi đi xe không chính chủ khiến nhiều người dân sợ hãi, lo sẽ bị phạt nếu đi xe mượn ( Ảnh : Tiến Nguyên ) .

Đi xe đứng tên người khác có bị phạt không?

Trước tiên, cần xác lập đúng khái niệm ” đi xe không chính chủ “. Theo Nghị định 100 / 2019 / NĐ-CP, chỉ những trường hợp mua, được cho, được khuyến mãi ngay, được phân chia, được điều chuyển, được thừa kế gia tài là những loại xe xe hơi, xe mô-tô, xe gắn máy … mà không làm thủ tục sang tên mới bị xử phạt .
Như vậy, dân cư hoàn toàn có thể tham gia giao thông vận tải bằng xe mượn hợp pháp từ bạn hữu, người thân trong gia đình mà không bị phạt về lỗi xe không chính chủ .

Khi nào cần làm thủ tục sang tên chính chủ?

Theo pháp luật tại Khoản 4 Điều 6 Thông tư 58/2020 / TT-BCA, trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm sách vở chuyển quyền chiếm hữu xe thì tổ chức triển khai, cá thể mua, được điều chuyển, cho, Tặng Ngay, được phân chia, thừa kế xe phải đến cơ quan ĐK xe làm thủ tục cấp ĐK, biển số .
Nếu không thực thi sang tên trong thời hạn 30 ngày, người sử dụng xe sẽ bị phạt vi phạm theo Nghị định 100 / 2019 / NĐ-CP .
Cụ thể, xe máy sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đến 600.000 đồng so với chủ sở hữu là cá thể, từ 800.000 đồng – 1,2 triệu đồng so với chủ sở hữu là tổ chức triển khai. Xe xe hơi bị phạt tiền 2-4 triệu đồng với cá thể, và 4-8 triệu đồng với tổ chức triển khai .
Ngoài ra, Nghị định số 123 / 2021 sửa đổi bổ trợ một số ít điều Nghị định số 100 / 2019 / NĐ-CP còn bổ trợ hành vi vi phạm so với lỗi không làm thủ tục đổi lại giấy ĐK xe theo pháp luật khi biến hóa địa chỉ của chủ xe. Mức phạt tương tự như như trên .

Khi nào CSGT xử phạt lỗi xe không chính chủ?

Theo Khoản 10 Điều 80 Nghị định 100 / 2019 / NĐ-CP, việc xác định để phát hiện vi phạm về lỗi không sang tên xe sau khi chuyển quyền chiếm hữu chỉ được triển khai qua 2 cách sau :
– Công tác tìm hiểu, xử lý vụ tai nạn thương tâm giao thông vận tải ;

– Công tác đăng ký xe.

Như vậy, nếu trong quy trình xử lý vụ tai nạn thương tâm giao thông vận tải mà phát hiện chủ xe đã chuyển quyền chiếm hữu nhưng chưa sang tên hoặc đi sang tên sau thời hạn 30 ngày, CSGT mới được phép phạt chủ xe lỗi không chính chủ .
Trường hợp khi tham gia giao thông vận tải mà bị CSGT gọi vào kiểm tra hành chính, người tinh chỉnh và điều khiển chỉ cần xuất trình rất đầy đủ sách vở gồm :
– Giấy ĐK xe .
– Bằng lái xe .
– Bảo hiểm bắt buộc xe máy hoặc xe xe hơi .
– Giấy đăng kiểm xe ( chỉ vận dụng so với xe hơi ) .
Trong trường hợp này, dù thấy tên trên giấy ĐK xe không phải là người điều khiển và tinh chỉnh phương tiện đi lại, CSGT cũng không được phép xử phạt vi phạm lỗi không chính chủ .
Nếu cố ý xử phạt, CSGT sẽ bị coi là thực thi trái lao lý. Khi đó, người bị xử phạt hoàn toàn có thể gọi điện trực tiếp đến số điện thoại cảm ứng đường dây nóng Bộ Công an : 06923.42593 hoặc khiếu nại đến đơn vị chức năng mà chiến sỹ CSGT đang thao tác để đòi lại quyền hạn .
Tuy nhiên, không nên vì những nguyên do trên mà chủ sở hữu xe xem nhẹ việc thực thi thủ tục chuyển quyền chiếm hữu xe, đặc biệt quan trọng là xe máy. Trên thực tiễn, việc chủ sở hữu xe không làm thủ tục sang tên chính chủ sẽ dễ gặp rủi ro đáng tiếc khi xảy ra tai nạn đáng tiếc hoặc có hành vi vi phạm pháp lý khác tương quan tới chiếc xe .
Cơ quan chức năng sẽ địa thế căn cứ vào người thay mặt đứng tên chiếm hữu phương tiện đi lại để tiến hành xác minh về nghĩa vụ và trách nhiệm, nên trong nhiều trường hợp, người thay mặt đứng tên chủ sở hữu phương tiện đi lại sẽ gặp phải rắc rối không đáng có .

Nhật Minh

Tổng hợp

Write a Comment